ข้ามไปยังเนื้อหา

เปรียบเทียบ AMS1117 vs LM1117 vs LD1117: คู่มือเลือก LDO 3.3V

เจาะลึกความแตกต่างระหว่าง AMS1117, LM1117 และ LD1117 สำหรับงาน 3.3V ครบทั้งสเปก ประสิทธิภาพความร้อน และเกณฑ์การเลือกใช้งานที่เหมาะสมสำหรับโปรเจกต์ของคุณ

PinCompatible Engineering Team • • อัปเดตเมื่อ: 11/10/2569
การเปรียบเทียบเรกูเลเตอร์ LDO 3.3V ระหว่าง AMS1117 และ LD1117 พร้อมค่าจากออสซิลโลสโคปและภาพถ่ายความร้อน
การเปรียบเทียบเรกูเลเตอร์ LDO 3.3V ระหว่าง AMS1117 และ LD1117 พร้อมค่าจากออสซิลโลสโคปและภาพถ่ายความร้อน

AMS1117 vs LM1117 vs LD1117: คู่มือเปรียบเทียบ LDO Regulator 3.3V

เมื่อต้องออกแบบวงจรจ่ายไฟสำหรับระบบฝังตัว (Embedded Systems), ไมโครคอนโทรลเลอร์ และอินเทอร์เฟซเซนเซอร์ วิศวกรมักจะพบกับไอซีรักษาระดับแรงดันไฟฟ้าแบบ Low-Dropout (LDO) ที่แพร่หลายที่สุดสามรุ่นในอุตสาหกรรม ได้แก่ AMS1117, LM1117 และ LD1117 เรกูเลเตอร์แบบเชิงเส้น (Linear Regulator) สามพินเหล่านี้ล้วนมีรุ่นเอาต์พุตคงที่ 3.3V และมีตำแหน่งขา (Pinout) ที่เข้ากันได้ ทำให้ดูเหมือนว่าจะสามารถใช้แทนกันได้ในแวบแรก อย่างไรก็ตาม การเปรียบเทียบระหว่าง AMS1117 vs LD1117 เผยให้เห็นความแตกต่างที่สำคัญในด้านแรงดัน Dropout, ประสิทธิภาพความร้อน, การควบคุมโหลด (Load Regulation) และกระแสขณะไม่มีโหลด (Quiescent Current) ซึ่งอาจส่งผลต่อความสำเร็จหรือความล้มเหลวของการออกแบบ ขึ้นอยู่กับข้อกำหนดของการใช้งาน

คู่มือการเปรียบเทียบที่ครอบคลุมนี้จะตรวจสอบข้อมูลจำเพาะทางเทคนิค ลักษณะประสิทธิภาพในการใช้งานจริง และเกณฑ์การเลือกใช้งานจริงสำหรับเรกูเลเตอร์แต่ละตระกูล ไม่ว่าคุณจะกำลังออกแบบอุปกรณ์ IoT ที่ใช้แบตเตอรี่ ระบบควบคุมอุตสาหกรรม หรืออุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์สำหรับผู้บริโภค การเข้าใจความแตกต่างเล็กน้อยระหว่างส่วนประกอบที่ดูเหมือนคล้ายกันเหล่านี้ จะช่วยให้คุณตัดสินใจเลือกซื้อได้อย่างถูกต้องและหลีกเลี่ยงข้อผิดพลาดในการออกแบบที่พบบ่อย

ทำความเข้าใจพื้นฐานของ LDO Regulator

Low-dropout (LDO) voltage regulators เป็นส่วนประกอบที่จำเป็นในอิเล็กทรอนิกส์สมัยใหม่ โดยทำหน้าที่ให้แรงดันเอาต์พุตที่เสถียรจากแหล่งจ่ายอินพุตที่เปลี่ยนแปลงได้ การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 เริ่มต้นด้วยการทำความเข้าใจว่าอะไรที่ทำให้อุปกรณ์เหล่านี้มีความคล้ายคลึงกันในระดับพื้นฐาน และความแตกต่างทางสถาปัตยกรรมอยู่ที่ตรงไหน

LDO ทำงานโดยการควบคุมความต้านทานของ Pass Element ซึ่งโดยปกติจะเป็น P-channel หรือ N-channel MOSFET หรือทรานซิสเตอร์ PNP เพื่อรักษาแรงดันเอาต์พุตให้คงที่แม้จะมีการเปลี่ยนแปลงของแรงดันอินพุตหรือสภาวะโหลด แรงดัน Dropout คือความแตกต่างขั้นต่ำระหว่างอินพุตและเอาต์พุตที่เรกูเลเตอร์สามารถรักษาการทำงานไว้ได้ แรงดัน Dropout ที่ต่ำกว่าช่วยให้การทำงานมีประสิทธิภาพมากขึ้น โดยเฉพาะในการใช้งานที่ใช้แบตเตอรี่ซึ่งทุกมิลลิโวลต์มีความหมาย

ตระกูล AMS1117 ผลิตโดย Advanced Monolithic Systems ให้เอาต์พุตคงที่ 3.3V โดยมีแรงดัน Dropout ทั่วไปที่ 1.1V ที่โหลดเต็มพิกัด ส่วน LM1117 ซึ่งพัฒนาขึ้นครั้งแรกโดย National Semiconductor (ปัจจุบันเป็นส่วนหนึ่งของ Texas Instruments) มี Dropout อยู่ที่ประมาณ 1.2V แต่มีคุณสมบัติการควบคุมสาย (Line Regulation) และโหลดที่ดีกว่า ขณะที่ LD1117 ผลิตโดย STMicroelectronics อยู่กึ่งกลางระหว่างสองรุ่นนี้ด้วย Dropout ทั่วไปประมาณ 1V โดยเน้นที่ประสิทธิภาพความร้อนที่เหนือกว่าและวงจรป้องกันในตัว

การเข้าใจลักษณะพื้นฐานเหล่านี้เป็นสิ่งสำคัญสำหรับวิศวกรที่ประเมินการเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 สำหรับการใช้งานเฉพาะด้าน การเลือกระหว่างเรกูเลเตอร์เหล่านี้ไม่เพียงส่งผลต่อประสิทธิภาพทางไฟฟ้าเท่านั้น แต่ยังรวมถึงข้อกำหนดการจัดการความร้อนบน PCB การเลือกส่วนประกอบภายนอก และความน่าเชื่อถือโดยรวมของระบบ

ข้อมูลจำเพาะทางไฟฟ้าและการเปรียบเทียบพารามิเตอร์

การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 จำเป็นต้องมีการตรวจสอบรายละเอียดคุณลักษณะทางไฟฟ้าของแต่ละอุปกรณ์ ตารางต่อไปนี้สรุปข้อมูลจำเพาะที่สำคัญของเรกูเลเตอร์ทั้งสามตระกูล เพื่อให้สามารถเปรียบเทียบประสิทธิภาพได้โดยตรง

พารามิเตอร์ AMS1117-3.3 LM1117-3.3 LD1117-3.3 หน่วย
แรงดันเอาต์พุต 3.3 ±2% 3.3 ±1% 3.3 ±1% V
แรงดัน Dropout (ทั่วไป) 1.1 1.2 1.0 V
แรงดัน Dropout (สูงสุด) 1.3 1.4 1.2 V
กระแสเอาต์พุต 800 800 800 mA
Line Regulation 0.2 0.035 0.1 %/V
Load Regulation 0.5 0.2 0.3 %
Quiescent Current 5-10 5 5-10 mA
Ripple Rejection 60 75 65 dB
ช่วงอุณหภูมิทำงาน -40 ถึง 125 -40 ถึง 125 -40 ถึง 125 °C

Line regulation วัดว่าแรงดันเอาต์พุตสามารถรักษาค่าไว้ได้ดีเพียงใดเมื่อแรงดันอินพุตเปลี่ยนไป การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 แสดงให้เห็นว่า LM1117 นำหน้าด้วย Line regulation ทั่วไปที่ 0.035%/V ซึ่งมีประสิทธิภาพเหนือกว่า AMS1117 ที่ 0.2%/V อย่างมาก ทำให้ LM1117 เหมาะสำหรับการใช้งานที่มีแหล่งจ่ายไฟอินพุตไม่เสถียรหรือมีสัญญาณรบกวน เช่น ระบบในยานยนต์หรืออะแดปเตอร์ที่มีการควบคุมไม่ดี

Load regulation อธิบายการเปลี่ยนแปลงของแรงดันเอาต์พุตเมื่อกระแสโหลดเปลี่ยนจากต่ำสุดไปสูงสุด การวิเคราะห์ AMS1117 vs LD1117 พบว่า LM1117 แสดงประสิทธิภาพที่เหนือกว่าอีกครั้งที่ 0.2% เมื่อเทียบกับ 0.5% ของ AMS1117 สำหรับวงจรที่มีโหลดเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว เช่น ระบบที่ใช้ไมโครคอนโทรลเลอร์ที่มีอุปกรณ์ต่อพ่วงแบบสวิตชิ่ง ลักษณะนี้จะส่งผลโดยตรงต่อความเสถียรของระบบและต้องพิจารณาอย่างรอบคอบในระหว่างการเลือกส่วนประกอบ

ความสามารถในการกำจัดสัญญาณรบกวน (Ripple rejection) กำหนดว่าเรกูเลเตอร์สามารถลดทอนสัญญาณรบกวนและ Ripple จากแรงดันอินพุตได้มีประสิทธิภาพเพียงใด การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 แสดงให้เห็นว่า LM1117 ทำได้ถึง 75dB ซึ่งเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมสำหรับการกรองแหล่งจ่ายไฟในการใช้งานอนาล็อกที่ละเอียดอ่อน ส่วน AMS1117 และ LD1117 ให้ค่าที่ 60dB และ 65dB ตามลำดับ ซึ่งเพียงพอสำหรับวงจรดิจิทัลส่วนใหญ่ แต่ออาจไม่เพียงพอสำหรับวงจรความถี่วิทยุหรือวงจรอนาล็อกความแม่นยำสูง

การวิเคราะห์แรงดัน Dropout และประสิทธิภาพพลังงาน

แรงดัน Dropout เป็นหนึ่งในพารามิเตอร์ที่สำคัญที่สุดในการเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับการใช้งานที่ใช้แบตเตอรี่ซึ่งประสิทธิภาพพลังงานสัมพันธ์โดยตรงกับระยะเวลาการใช้งานของอุปกรณ์ ส่วนนี้จะวิเคราะห์ว่าลักษณะ Dropout ของเรกูเลเตอร์แต่ละตัวส่งผลต่อประสิทธิภาพในการใช้งานจริงอย่างไร

LD1117 มีแรงดัน Dropout ทั่วไปต่ำที่สุดที่ประมาณ 1.0V ตามมาด้วย AMS1117 ที่ 1.1V และ LM1117 ที่ 1.2V แม้ว่าความแตกต่างเหล่านี้จะดูน้อยมาก—เพียง 200mV ระหว่างรุ่นที่ดีที่สุดและแย่ที่สุด—แต่ผลกระทบในทางปฏิบัติจะชัดเจนเมื่อทำงานใกล้กับเกณฑ์แรงดันอินพุตขั้นต่ำ

พิจารณาระบบ 3.3V ที่ใช้พลังงานจากแบตเตอรี่ลิเธียมโพลิเมอร์ที่มีแรงดันไฟฟ้าปกติ 3.7V ด้วย Dropout 1.0V ของ LD1117 ระบบสามารถทำงานได้จนกว่าแบตเตอรี่จะคายประจุเหลือ 4.3V (หมายเหตุ: ในทางปฏิบัติคือแรงดันอินพุตต้องสูงกว่าเอาต์พุต + dropout) ความแตกต่างเพียง 200mV นี้สามารถหมายถึงความจุที่ใช้งานได้เพิ่มขึ้น 5-10% ซึ่งแปลเป็นการยืดเวลาการทำงานออกไปโดยตรง

การวิเคราะห์การสูญเสียพลังงาน (Power dissipation) ยิ่งแสดงให้เห็นว่าทำไมแรงดัน Dropout ถึงสำคัญ ที่กระแสโหลด 500mA พร้อมอินพุต 5V เรกลูเลเตอร์ทั้งสามตัวจะสูญเสียพลังงานเท่ากันคือ (5V - 3.3V) × 0.5A = 0.85W อย่างไรก็ตาม เมื่อแรงดันอินพุตเข้าใกล้ระดับต่ำสุดที่ต้องการ เรกูเลเตอร์ที่มี Dropout ต่ำกว่าจะสามารถทำงานได้ที่ประสิทธิภาพสูงกว่า การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 เผยให้เห็นว่าประสิทธิภาพ Dropout ที่เหนือกว่าของ LD1117 ช่วยให้ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้นในช่วงแรงดันอินพุตที่กว้างขึ้น ลดความต้องการในการจัดการความร้อน และปรับปรุงประสิทธิภาพโดยรวมของระบบ

ข้อพิจารณาด้านความร้อนช่วยเสริมการวิเคราะห์ Dropout แรงดัน Dropout ที่สูงขึ้นบังคับให้เรกูเลเตอร์ต้องสูญเสียพลังงานมากขึ้นสำหรับสภาวะโหลดที่เท่ากัน ทำให้อุณหภูมิที่จุดต่อ (Junction temperature) สูงขึ้น และอาจกระตุ้นการตัดการทำงานเนื่องจากความร้อน (Thermal shutdown) ในการออกแบบที่มีพื้นที่จำกัด การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 แสดงให้เห็นว่าการเลือกเรกูเลเตอร์ที่มีลักษณะ Dropout ดีกว่าเพียงเล็กน้อยสามารถลดความจำเป็นในการใช้ฮีทซิงค์ภายนอกหรือพื้นที่ทองแดงบน PCB ที่ใหญ่ขึ้นได้

ประสิทธิภาพความร้อนและการระบายความร้อน

การจัดการความร้อนเป็นข้อพิจารณาในการออกแบบที่สำคัญเมื่อเปรียบเทียบเรกูเลเตอร์ AMS1117 vs LD1117 สำหรับการใช้งานที่ใช้กระแสไฟสูง เรกูเลเตอร์แบบเชิงเส้นจะเปลี่ยนแรงดันไฟฟ้าส่วนเกินให้เป็นความร้อน และการเข้าใจลักษณะทางความร้อนจะช่วยป้องกันความล้มเหลวของความน่าเชื่อถือและรับประกันความเสถียรของระบบในระยะยาว

ความต้านทานความร้อนจากจุดต่อถึงบรรยากาศ (θJA) ขึ้นอยู่กับประเภทของแพ็คเกจและการติดตั้งบน PCB เป็นอย่างมาก เรกูเลเตอร์ทั้งสามตระกูลมักมาในแพ็คเกจ SOT-223 และ TO-252 โดยมีค่า θJA ตั้งแต่ 60°C/W สำหรับ SOT-223 บนแผ่นวงจรขนาดเล็ก ไปจนถึงต่ำกว่า 20°C/W เมื่อมีการระบายความร้อนด้วยระนาบทองแดงที่เพียงพอ การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 แสดงให้เห็นว่าความแตกต่างของประสิทธิภาพความร้อนจริงระหว่างผู้ผลิตนั้นมีน้อยมากเมื่อใช้แพ็คเกจที่เหมือนกัน—ความแตกต่างหลักมาจากความสามารถในการออกแบบแผ่นระบายความร้อนและเลย์เอาต์ PCB

อุณหภูมิจุดต่อสูงสุดสำหรับเรกูเลเตอร์ทั้งสามตัวมักจะอยู่ที่ 150°C โดยมีการตัดการทำงานเนื่องจากความร้อนที่ประมาณ 155-165°C สิ่งนี้ให้ระยะเผื่อที่ปลอดภัยสำหรับการใช้งานส่วนใหญ่ แต่การออกแบบยังต้องคำนึงถึงสถานการณ์ที่เลวร้ายที่สุด รวมถึงอุณหภูมิบรรยากาศสูงสุด การไหลเวียนของอากาศขั้นต่ำ และผลกระทบจากอายุการใช้งานต่อความต้านทานความร้อน

การคำนวณสภาวะการทำงานที่ปลอดภัยต้องเข้าใจความสัมพันธ์ของการสูญเสียพลังงาน: PD = (VIN - VOUT) × IOUT สำหรับเรกูเลเตอร์ 3.3V ที่ทำงานจากแหล่งจ่าย 5V ที่ 500mA การสูญเสียพลังงานเท่ากับ 0.85W สมมติว่าความต้านทานความร้อนระหว่างจุดต่อถึงบรรยากาศคือ 40°C/W อุณหภูมิจะเพิ่มขึ้นเท่ากับ 0.85W × 40°C/W = 34°C หากอุณหภูมิบรรยากาศสูงสุดถึง 85°C อุณหภูมิจุดต่อจะสูงถึง 119°C ซึ่งยังอยู่ในขีดจำกัดที่ปลอดภัย อย่างไรก็ตาม การคำนวณเดียวกันที่อุณหภูมิบรรยากาศ 125°C จะได้ผลลัพธ์เป็น 159°C ซึ่งเกินเกณฑ์การตัดการทำงาน

การเปรียบเทียบความร้อนของ AMS1117 vs LD1117 เผยให้เห็นว่าที่ระดับการสูญเสียพลังงานเท่ากัน เรกูเลเตอร์ทั้งสามตัวแสดงลักษณะทางความร้อนที่คล้ายคลึงกัน ข้อได้เปรียบในการออกแบบที่แท้จริงมาจากการเลือกเรกูเลเตอร์ที่มีแรงดัน Dropout ต่ำกว่าเพื่อลดการสูญเสียพลังงานตั้งแต่ต้น ระบบที่ทำงานที่ขอบของ Dropout อาจประหยัดพลังงานได้ 100-200mW โดยการเลือก LD1117 แทน AMS1117—ซึ่งพลังงานนั้นจะกลายเป็นความร้อนที่ต้องจัดการ

การตอบสนองต่อการเปลี่ยนแปลงโหลดและสาย (Transient Response)

ลักษณะประสิทธิภาพแบบไดนามิกทำให้เรกูเลเตอร์เหล่านี้แตกต่างกันในแบบที่ข้อมูลจำเพาะแบบคงที่ (Static) ไม่สามารถบอกได้ การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 ต้องพิจารณาว่าอุปกรณ์แต่ละตัวตอบสนองต่อการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็วของกระแสโหลดและแรงดันอินพุตอย่างไร เนื่องจากพฤติกรรมชั่วคราวเหล่านี้ส่งผลโดยตรงต่อความเสถียรของแรงดันเอาต์พุต

Load transient response วัดว่าแรงดันเอาต์พุตกลับคืนสู่สภาวะปกติได้เร็วเพียงใดหลังจากการเปลี่ยนโหลดกะทันหัน เมื่อไมโครคอนโทรลเลอร์เปลี่ยนจากสถานะ Idle เป็นการประมวลผลที่ทำงานอยู่ และดึงกระแสเพิ่มจากเรกูเลเตอร์ แรงดันเอาต์พุตจะตกลงในช่วงแรกก่อนที่วงจรป้อนกลับจะแก้ไข ค่า Overshoot และเวลาในการฟื้นตัวขึ้นอยู่กับแบนด์วิดท์ของเรกูเลเตอร์ คาปาซิเตอร์เอาต์พุต และการออกแบบเครือข่ายชดเชย

ตระกูล AMS1117 มักต้องการคาปาซิเตอร์เอาต์พุตขั้นต่ำ 22µF เพื่อความเสถียร โดยมีเวลาตอบสนองในช่วง 50-100µs สำหรับการเปลี่ยนโหลดระดับปานกลาง LM1117 ต้องการค่าความจุที่ใกล้เคียงกันแต่สามารถฟื้นตัวได้เร็วกว่าเนื่องจากสถาปัตยกรรมป้อนกลับที่ซับซ้อนกว่า ส่วน LD1117 ซึ่งออกแบบด้วยการชดเชยที่เหมาะสมของ STMicroelectronics ให้การตอบสนองที่เทียบเท่าหรือดีกว่าเล็กน้อย ในขณะที่ยังคงความเสถียรได้แม้ใช้คาปาซิเตอร์เซรามิกที่มีค่าต่ำเพียง 10µF

Line transient response แสดงถึงความเสถียรของแรงดันเอาต์พุตเมื่อแรงดันอินพุตเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว การใช้งานในยานยนต์ต้องการการกำจัดสัญญาณรบกวนจากระบบไฟฟ้าของรถยนต์ที่ดีเยี่ยม การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 แสดงให้เห็นว่า LM1117 นำหน้าด้วย Ripple rejection 75dB ซึ่งสัมพันธ์โดยตรงกับการลดทอนการรบกวนของแรงดันอินพุตได้ดีกว่า

สำหรับอุปกรณ์ IoT และระบบเซนเซอร์ ความเสถียรของแรงดันเอาต์พุตระหว่างการเปลี่ยนโหลดจะช่วยป้องกันพฤติกรรมที่ผิดปกติ สภาวะไฟตก (Brown-out) และการเสียหายของข้อมูล การประเมิน AMS1117 vs LD1117 ควรมีการวัดด้วยออสซิลโลสโคปของการตอบสนองจริงในการใช้งานเป้าหมาย เนื่องจากข้อมูลจำเพาะในดาต้าชีทเพียงอย่างเดียวอาจไม่ครอบคลุมประสิทธิภาพในโลกแห่งความเป็นจริง

วงจรการใช้งานและการเลือกส่วนประกอบภายนอก

การใช้งาน AMS1117, LM1117 หรือ LD1117 ให้ประสบความสำเร็จต้องมีการเลือกส่วนประกอบภายนอกอย่างระมัดระวัง โดยเฉพาะคาปาซิเตอร์อินพุตและเอาต์พุต ส่วนนี้จะให้คำแนะนำเพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดในบริบทของการเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117

คาปาซิเตอร์อินพุตทำหน้าที่หลายอย่าง: กรองสัญญาณรบกวนความถี่สูง ให้กระแสกระชากระหว่างโหลดชั่วคราว และทำให้แรงดันอ้างอิงภายในของเรกูเลเตอร์เสถียร เรกูเลเตอร์ทั้งสามตระกูลต้องการความจุอินพุตเพื่อความเสถียร โดยดาต้าชีทมักแนะนำขั้นต่ำ 10µF คาปาซิเตอร์เซรามิก (ไดอิเล็กทริก X5R หรือ X7R) ให้การกรองความถี่สูงที่ดีเยี่ยมและมีขนาดเล็ก ทำให้เป็นตัวเลือกที่นิยมสำหรับการออกแบบที่กะทัดรัดสมัยใหม่ คาปาซิเตอร์แบบอิเล็กโทรไลต์อาจจำเป็นสำหรับการใช้งานที่มีความต้องการกระแส RMS สูงหรือมีการเดินสายเคเบิลยาวจากแหล่งพลังงาน

การเลือกคาปาซิเตอร์เอาต์พุตมีความสำคัญมากกว่าและแตกต่างกันไปตามตระกูล AMS1117 ต้องการขั้นต่ำ 22µF โดยมีค่า ESR ระหว่าง 0.1Ω ถึง 1Ω เพื่อความเสถียร—คาปาซิเตอร์แบบแทนทาลัมหรืออิเล็กโทรไลต์มักจะตอบโจทย์นี้ได้ ในขณะที่คาปาซิเตอร์เซรามิกอาจทำให้เกิดความไม่เสถียรเนื่องจากมีค่า ESR ที่ต่ำเกินไป LM1117 ก็ต้องการ ESR ในช่วงที่กำหนดเช่นกัน ส่วน LD1117 มีความยืดหยุ่นมากกว่า สามารถใช้คาปาซิเตอร์เซรามิกได้หากเลือกอย่างเหมาะสม แม้ว่าจะยังคงได้ประโยชน์จากแทนทาลัมหรืออิเล็กโทรไลต์เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพ AC สูงสุด

เลย์เอาต์ PCB ส่งผลกระทบอย่างมากต่อประสิทธิภาพของเรกูเลเตอร์ ไม่ว่าคุณจะเลือกตระกูลใดในการเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 คาปาซิเตอร์อินพุตควรวางให้ใกล้กับพินอินพุตมากที่สุด โดยใช้เส้นทองแดงที่กว้างและสั้นเพื่อลดความเหนี่ยวนำ การเชื่อมต่อกราวด์ควรใช้ Vias เฉพาะไปยังระนาบกราวด์แทนการใช้เส้นทางร่วมกัน คาปาซิเตอร์เอาต์พุตก็ต้องการการดูแลในลักษณะเดียวกัน โดยวางใกล้พินเอาต์พุตพร้อมการเชื่อมต่อที่สั้นไปยังระนาบกราวด์

คุณสมบัติการป้องกันและข้อพิจารณาด้านความน่าเชื่อถือ

วงจรป้องกันในตัวเป็นสิ่งที่แยกเรกูเลเตอร์เกรดการผลิตออกจากไอซีทั่วไป การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 เผยให้เห็นแนวทางที่แตกต่างกันในคุณสมบัติการป้องกันที่ส่งผลต่อความน่าเชื่อถือของระบบและอายุการใช้งาน

เรกูเลเตอร์ทั้งสามตระกูลมีระบบตัดการทำงานเนื่องจากความร้อน (Thermal shutdown) ซึ่งจะปิดการทำงานเมื่ออุณหภูมิจุดต่อเกินประมาณ 155°C พฤติกรรมการป้องกันตัวเองนี้ช่วยป้องกันความเสียหายถาวรระหว่างสภาวะโหลดเกิน แต่ไม่ควรใช้เป็นสภาวะการทำงานปกติ—การตัดการทำงานเนื่องจากความร้อนบ่งบอกถึงการออกแบบทางความร้อนที่ไม่เพียงพอซึ่งต้องได้รับการแก้ไข

การจำกัดกระแส (Current limiting) ช่วยป้องกันความล้มเหลวจากการลัดวงจร ตระกูล AMS1117 มักใช้การจำกัดกระแสแบบ Foldback ซึ่งจะลดกระแสเอาต์พุตสูงสุดระหว่างการลัดวงจรเหลือประมาณ 200-400mA LM1117 ให้การป้องกันที่คล้ายกันโดยมีความสามารถในการจ่ายกระแสลัดวงจรสูงกว่าเล็กน้อย ส่วน LD1117 มีการจำกัดกระแสที่ปรับปรุงให้ดีขึ้นพร้อมเวลาตอบสนองที่เร็วขึ้น ช่วยลดกระแสฟอลต์สูงสุดที่อาจสร้างความเสียหายให้กับส่วนประกอบปลายน้ำ

การป้องกันแรงดันย้อนกลับ (Reverse polarity protection) แตกต่างกันไปตามตระกูล แม้ว่าเรกูเลเตอร์เหล่านี้จะไม่มีวงจรป้องกันแรงดันย้อนกลับโดยเฉพาะ แต่ Body diode ของ Pass element ภายในจะให้การป้องกันในตัวบางส่วนเมื่อแรงดันอินพุตถูกสลับขั้ว อย่างไรก็ตาม การได้รับแรงดันย้อนกลับเป็นเวลานานอาจทำให้อุปกรณ์เสียหายได้ และควรพิจารณาวงจรป้องกันภายนอก (ไดโอด, MOSFET) สำหรับการใช้งานที่มีความเสี่ยงจากการเสียบขั้วผิด

การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 ในด้านคุณสมบัติการป้องกันแสดงให้เห็นว่า LD1117 ของ STMicroelectronics มีการปรับปรุงเพิ่มเติมด้วยการป้องกัน ESD ที่ดีขึ้น (โดยทั่วไปคือ 2kV HBM) และความทนทานที่เพิ่มขึ้นสำหรับสภาพแวดล้อมที่ต้องการความเสถียรสูง ทำให้ LD1117 เหมาะสมกว่าเล็กน้อยสำหรับการใช้งานในอุตสาหกรรมและยานยนต์

ตัวเลือกแพ็คเกจและความเข้ากันได้ของ Footprint บน PCB

ตัวเลือกแพ็คเกจทางกายภาพส่งผลต่อประสิทธิภาพความร้อน ความยืดหยุ่นในการวางเลย์เอาต์ PCB และต้นทุนการประกอบ เรกูเลเตอร์ทั้งสามตระกูลมีตัวเลือกแพ็คเกจที่เหมือนกัน ทำให้สามารถใช้ Footprint ร่วมกันได้ในการออกแบบส่วนใหญ่

แพ็คเกจ SOT-223 ให้ความสมดุลที่ดีระหว่างประสิทธิภาพความร้อนและพื้นที่บนบอร์ด ด้วยขนาดตัวถัง 3.5 มม. × 6.5 มม. และสี่พิน (หนึ่งแถบเชื่อมต่อกับกราวด์) เรกูเลเตอร์ SOT-223 สามารถระบายความร้อนได้ 1-2W หากมีการระบายความร้อนบน PCB ที่เหมาะสม แถบโลหะ (Tab) จะเป็นเส้นทางระบายความร้อนไปยัง PCB และการใช้ Vias หลายตัวไปยังระนาบกราวด์จะช่วยกระจายความร้อนได้ดีขึ้น การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 แสดงให้เห็นว่าทั้งสามตระกูลมีจำหน่ายทั่วไปในแพ็คเกจ SOT-223

แพ็คเกจ TO-252 (DPAK) ให้ประสิทธิภาพความร้อนที่ดีกว่าเล็กน้อยผ่านแผ่นสัมผัสขนาดใหญ่ขึ้นและลักษณะความสูงของแพ็คเกจที่ปรับปรุงแล้ว Footprint ของ TO-252 ใช้พินที่มุมแทนการเรียงแถวแบบ SOT-223 ซึ่งต้องการ Footprint บน PCB ที่แตกต่างกันแต่ให้ฟังก์ชันการทำงานที่คล้ายกัน สำหรับการออกแบบที่ต้องการการบัดกรีด้วยมือ แพ็คเกจ TO-252 อาจทำงานได้ง่ายกว่าเนื่องจากมีขนาดใหญ่กว่า

ความเข้ากันได้ของพิน (Pinout compatibility) มีอยู่ในทั้งสามตระกูลเมื่อใช้แพ็คเกจประเภทเดียวกัน การกำหนดค่าสามพินมาตรฐาน (IN, GND, OUT) ช่วยให้สามารถเปลี่ยนแทนกันได้โดยไม่ต้องแก้ไข PCB อำนวยความสะดวกในการเปลี่ยนชิ้นส่วนระหว่างการทำต้นแบบหรือการเปลี่ยนการผลิต อย่างไรก็ตาม การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 พบว่าผู้ผลิตรายอื่นบางรายอาจมีลำดับพินที่แตกต่างกันเล็กน้อย—ควรตรวจสอบการกำหนดพินทุกครั้งก่อนประกอบ

การวิเคราะห์ราคาและข้อพิจารณาด้านซัพพลายเชน

สำหรับทีมจัดซื้อที่ประเมินการเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 ราคาต่อหน่วยและความพร้อมในซัพพลายเชนส่งผลกระทบอย่างมากต่อการเลือกส่วนประกอบ แม้ว่าประสิทธิภาพทางเทคนิคจะสำคัญที่สุด แต่ข้อพิจารณาในการจัดหาในโลกแห่งความเป็นจริงมักจะเป็นตัวกำหนดการเลือกส่วนประกอบขั้นสุดท้าย

ตระกูล AMS1117 มีราคาต่ำที่สุด โดยมักจะถูกกว่าทางเลือกแบรนด์เนมจาก Texas Instruments หรือ STMicroelectronics ถึง 30-50% ข้อได้เปรียบด้านราคานี้มาจากผู้ผลิตเซมิคอนดักเตอร์ในเอเชียหลายรายที่ผลิตอุปกรณ์ที่เข้ากันได้กับ AMS1117 อย่างไรก็ตาม การประหยัดต้นทุนนี้มาพร้อมกับข้อแลกเปลี่ยน: ช่วงความคลาดเคลื่อน (Tolerance) ที่กว้างกว่า การควบคุมคุณภาพที่เข้มงวดน้อยกว่า และประสิทธิภาพที่อาจไม่สม่ำเสมอระหว่างผู้ผลิตที่ใช้ดาต้าชีทเดียวกัน

LM1117 มีราคาสูงกว่า ซึ่งสะท้อนถึงมาตรฐานวิศวกรรมและคุณภาพของ National Semiconductor (ปัจจุบันคือ TI) ในปริมาณการสั่งซื้อทั่วไป LM1117 จะมีราคาสูงกว่า AMS1117 ประมาณ 2-3 เท่า พรีเมียมนี้แลกมาด้วยความคลาดเคลื่อนของแรงดันเอาต์พุตที่แคบกว่า (1% vs. 2%), การควบคุมสายและโหลดที่เหนือกว่า และประสิทธิภาพที่สม่ำเสมอมากขึ้นในช่วงอุณหภูมิต่างๆ สำหรับการใช้งานที่สเปกเหล่านี้มีความสำคัญ LM1117 จะให้ความคุ้มค่าที่แท้จริง

LD1117 อยู่ในตำแหน่งราคาปานกลาง โดยปกติจะแพงกว่า AMS1117 ประมาณ 10-20% ในขณะที่ให้ข้อมูลจำเพาะด้านประสิทธิภาพที่ใกล้เคียงกับ LM1117 ชื่อเสียงด้านคุณภาพของ STMicroelectronics และการผลิตในยุโรปช่วยเพิ่มมูลค่าให้กับซัพพลายเชนในอุตสาหกรรมและยานยนต์ ซึ่งความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับและคุณภาพที่สม่ำเสมอมีความสำคัญมากกว่าการประหยัดต้นทุนเพียงเล็กน้อย

กรณีศึกษาการใช้งานในอุตสาหกรรม

การเข้าใจว่าเรกูเลเตอร์แต่ละตัวทำงานอย่างไรในการใช้งานจริงช่วยให้เห็นภาพข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคได้ชัดเจนขึ้น ส่วนนี้จะตรวจสอบกรณีศึกษาทั่วไปที่การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 ให้คำแนะนำที่ชัดเจน

อิเล็กทรอนิกส์สำหรับผู้บริโภคและโครงการงานอดิเรกมักใช้ AMS1117 เนื่องจากต้นทุนต่ำและหาได้ง่าย บอร์ดที่เข้ากันได้กับ Arduino, โครงการที่ใช้ไฟจาก USB และอุปกรณ์ผู้บริโภคที่เน้นงบประมาณจะได้รับประโยชน์จากราคาของ AMS1117 อย่างไรก็ตาม ผู้ออกแบบต้องคำนึงถึง Load regulation ที่ด้อยกว่าเมื่อต้องจ่ายไฟให้กับโหลดที่มีการดึงกระแสแปรผัน เช่น การ์ด microSD, โมดูลไร้สาย หรือไฟแสดงสถานะ LED

การใช้งานระบบอัตโนมัติในอุตสาหกรรมมักเลือกใช้ LM1117 หรือ LD1117 เนื่องจากคุณสมบัติการควบคุมและความน่าเชื่อถือที่เหนือกว่า อินพุตสเตจของ PLC, แหล่งจ่ายไฟสำหรับเซนเซอร์ และอินเทอร์เฟซการสื่อสารทางอุตสาหกรรม (RS-485, CAN) จะได้รับประโยชน์จากความคลาดเคลื่อนของแรงดันเอาต์พุตที่แคบ แม้จะมีการเปลี่ยนแปลงของแรงดันอินพุตจากการเดินสายเคเบิลยาว นอกจากนี้ Ripple rejection 75dB ของ LM1117 ยังช่วยกรองสัญญาณรบกวนจากแหล่งจ่ายไฟแบบสวิตชิ่งที่พบได้ทั่วไปในสภาพแวดล้อมอุตสาหกรรม

อุปกรณ์ IoT ที่ใช้แบตเตอรี่ต้องการการวิเคราะห์ข้อแลกเปลี่ยนระหว่าง AMS1117 vs LD1117 อย่างรอบคอบ แม้ว่าต้นทุนที่ต่ำกว่าเล็กน้อยของ AMS1117 จะมีความสำคัญในการผลิตจำนวนมาก แต่แรงดัน Dropout ที่เหนือกว่าของ LD1117 จะแปลเป็นการยืดอายุการใช้งานแบตเตอรี่โดยตรง สำหรับเซนเซอร์ที่ใช้ถ่านกระดุม, โมดูล BLE หรือการใช้งานไร้สายพลังงานต่ำ ข้อได้เปรียบด้านประสิทธิภาพของ LD1117 สามารถยืดระยะเวลาการเปลี่ยนแบตเตอรี่ได้อย่างมาก

การใช้งาน 3.3V vs 5V: การเลือกเอาต์พุตที่เหมาะสม

แม้ว่าเรกูเลเตอร์ทั้งสามตระกูลจะรองรับตัวเลือกแรงดันเอาต์พุตหลายแบบ แต่รุ่น 3.3V เป็นรุ่นที่ถูกเลือกใช้บ่อยที่สุดสำหรับอิเล็กทรอนิกส์ดิจิทัลสมัยใหม่ ส่วนนี้จะชี้แจงว่าเมื่อใดที่เรกูเลเตอร์ 3.3V เหมาะสมกับการใช้งานของคุณโดยเฉพาะ

ระดับแรงดัน 3.3V ได้กลายเป็นมาตรฐานอุตสาหกรรมสำหรับลอจิกดิจิทัลพลังงานต่ำ, ไมโครคอนโทรลเลอร์ และอุปกรณ์หน่วยความจำ ไมโครคอนโทรลเลอร์ ARM Cortex-M สมัยใหม่ (STM32, NXP LPC, Nordic nRF52 series) ทำงานที่ 3.3V เช่นเดียวกับเซนเซอร์, โมดูลแสดงผล และทรานซีฟเวอร์การสื่อสารส่วนใหญ่ การใช้ LDO 3.3V เพื่อจ่ายไฟให้กับส่วนประกอบเหล่านี้ช่วยลดความซับซ้อนของการเลื่อนระดับแรงดัน (Level-shifting) และรับประกันความสมบูรณ์ของสัญญาณที่เหมาะสม

การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 สำหรับการใช้งาน 3.3V เผยให้เห็นข้อพิจารณาพิเศษสำหรับอุปกรณ์ที่ใช้แบตเตอรี่ แบตเตอรี่ลิเธียมไอออนแบบเซลล์เดียวให้แรงดันไฟฟ้าปกติ 3.6-4.2V ทำให้ระยะเผื่อของแรงดัน Dropout มีความสำคัญมาก เรกูเลเตอร์ 3.3V ที่มี Dropout 1.0-1.2V จะเหลือระยะเผื่อเพียง 2.4-3.2V จากแบตเตอรี่ที่คายประจุเต็ม ซึ่งจำกัดความจุที่ใช้งานได้ สำหรับการใช้งานดังกล่าว ทางเลือกที่มี Dropout ต่ำกว่ามาก เช่น MCP1700 (255mV) หรือ TPS7A02 (200mV) อาจคุ้มค่าที่จะพิจารณาแม้จะมีราคาสูงกว่า

คู่มือการเลือก: การจับคู่เรกูเลเตอร์กับการใช้งาน

การเปลี่ยนการเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 ให้เป็นการตัดสินใจออกแบบที่นำไปใช้ได้จริง ต้องมีการจับคู่ลักษณะทางเทคนิคกับข้อกำหนดของการใช้งาน

สำหรับแอปพลิเคชันผู้บริโภคที่อ่อนไหวต่อต้นทุน ซึ่งข้อมูลจำเพาะด้านประสิทธิภาพสัมบูรณ์มีความสำคัญน้อยกว่าราคา AMS1117 ยังคงเป็นตัวเลือกที่ใช้ได้ การออกแบบที่จ่ายไฟให้กับโหลดที่เสถียรด้วยความต้องการกระแสปานกลางและมีระยะเผื่อความร้อนที่เพียงพอ สามารถใช้ AMS1117 ได้สำเร็จพร้อมกับประหยัดต้นทุนได้มาก

สำหรับการใช้งานที่ต้องการความคลาดเคลื่อนของแรงดันเอาต์พุตที่แคบและการควบคุมสาย/โหลดที่ยอดเยี่ยม LM1117 จะคุ้มค่ากับราคาที่สูงขึ้น อุปกรณ์ทดสอบและวัดค่า, อินเทอร์เฟซเซนเซอร์ความแม่นยำ และวงจรสอบเทียบจะได้รับประโยชน์จากข้อมูลจำเพาะการควบคุมที่เหนือกว่าของ LM1117 นอกจากนี้ Ripple rejection 75dB ยังทำให้เป็นตัวเลือกที่เหมาะสมสำหรับการออกแบบสัญญาณผสม (Mixed-signal) ที่มีส่วนอนาล็อกที่ละเอียดอ่อน

เพื่อประสิทธิภาพที่สมดุลพร้อมมาตรฐานคุณภาพอุตสาหกรรม LD1117 เป็นทางเลือกสายกลางที่น่าสนใจ LD1117 ให้การควบคุมที่ดีกว่า AMS1117 โดยมีราคาใกล้เคียงกับ AMS1117 มากกว่า LM1117 ทำให้เป็นตัวเลือกเริ่มต้นที่ยอดเยี่ยมเมื่อข้อกำหนดต่างๆ ยังไม่ชัดเจน แรงดัน Dropout ที่ดีกว่าเล็กน้อยยังเป็นประโยชน์ต่อการใช้งานที่ใช้แบตเตอรี่

ข้อผิดพลาดในการออกแบบที่พบบ่อยที่ควรหลีกเลี่ยง

การเรียนรู้จากประสบการณ์ของผู้อื่นช่วยป้องกันข้อผิดพลาดที่มีค่าใช้จ่ายสูงในการเลือกและใช้งาน LDO ส่วนนี้จะรวบรวมข้อผิดพลาดทั่วไปในบริบทของการเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 ที่วิศวกรควรหลีกเลี่ยง

คาปาซิเตอร์อินพุตไม่เพียงพอเป็นหนึ่งในข้อผิดพลาดที่พบบ่อยที่สุด ผู้ออกแบบบางรายพยายามลดจำนวนส่วนประกอบ จึงละเว้นคาปาซิเตอร์อินพุตหรือใช้ค่าที่ต่ำกว่าขั้นต่ำในดาต้าชีท สิ่งนี้ทำให้เกิดการแกว่ง (Oscillation), การตอบสนองชั่วคราวที่ไม่ดี และ Ripple ที่มากเกินไปบนเอาต์พุต ควรใส่คาปาซิเตอร์อินพุตตามที่แนะนำเสมอ โดยปกติคือขั้นต่ำ 10µF และวางให้ใกล้พินอินพุตมากที่สุด

ข้อผิดพลาดในการเลือกคาปาซิเตอร์เอาต์พุตทำให้เกิดความไม่เสถียรใน AMS1117 และ LM1117 บางรุ่น การใช้คาปาซิเตอร์เซรามิกที่มี ESR ต่ำมากอาจละเมิดข้อกำหนด ESR ขั้นต่ำ ทำให้เกิดการแกว่งความถี่สูงแม้ว่าแรงดันเอาต์พุตจะดูเสถียรเมื่อวัดด้วยมัลติมิเตอร์ หากไม่แน่ใจ ให้ใช้ประเภทคาปาซิเตอร์เอาต์พุตที่แนะนำในดาต้าชีทโดยเฉพาะ แทนที่จะสมมติว่า ESR ต่ำกว่าจะดีกว่าเสมอ

การออกแบบทางความร้อนที่ไม่เพียงพอแสดงออกมาในรูปแบบของการทำงานที่ติดขัด, ความล้มเหลวก่อนเวลาอันควร หรือการตัดการทำงานเนื่องจากความร้อนโดยไม่คาดคิด การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 แสดงให้เห็นว่าที่ 500mA พร้อมอินพุต 5V เรกูเลเตอร์เหล่านี้จะสูญเสียพลังงานมากกว่า 800mW—ซึ่งเพียงพอที่จะทำให้เกิดปัญหาความร้อนหากไม่มีการระบายความร้อนบน PCB ที่เหมาะสม ควรคำนวณอุณหภูมิจุดต่อในสภาวะที่เลวร้ายที่สุดระหว่างการออกแบบ ไม่ใช่แค่สภาวะทั่วไป

การตีความดาต้าชีทและขีดจำกัดของข้อมูลจำเพาะ

ดาต้าชีทมีทั้งข้อมูลจำเพาะทั่วไป (Typical) และสูงสุด/ต่ำสุด (Maximum/Minimum) และการเข้าใจความแตกต่างเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับการออกแบบที่ทนทาน การเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 ต้องมีการตีความค่าเหล่านี้อย่างระมัดระวัง

ข้อมูลจำเพาะทั่วไป (Typical) แสดงถึงค่าเฉลี่ยที่วัดภายใต้สภาวะมาตรฐาน (25°C, แรงดันอินพุตปกติ) ไม่ควรใช้ค่าเหล่านี้ในการคำนวณการออกแบบ เนื่องจากเป็นสถานการณ์ที่ดีที่สุด Dropout ทั่วไปของ AMS1117 ที่ 1.1V อาจสูงถึง 1.3V ในสภาวะที่เลวร้ายที่สุด—ควรออกแบบวงจรโดยอิงจากค่าสูงสุด ไม่ใช่ค่าทั่วไป

ข้อมูลจำเพาะต่ำสุดและสูงสุดกำหนดขอบเขตของประสิทธิภาพที่รับประกัน อุปกรณ์ที่ผลิตทั้งหมดต้องเป็นไปตามข้อมูลจำเพาะเหล่านี้ตลอดช่วงอุณหภูมิทำงานและการเปลี่ยนแปลงของกระบวนการผลิต เมื่อเปรียบเทียบดาต้าชีท AMS1117 vs LD1117 ให้สังเกตว่าข้อมูลจำเพาะนั้นเป็นค่าที่รับประกันหรือเป็นเพียงค่าทั่วไป

ความคลาดเคลื่อนของแรงดันเอาต์พุตรวมถึงทั้งความแม่นยำเริ่มต้นและการดริฟท์ตามอุณหภูมิและเวลา ความคลาดเคลื่อน ±2% ของ AMS1117 (เทียบกับ ±1% ของ LM1117 และ LD1117) อาจมีความสำคัญหรือไม่ก็ได้ ขึ้นอยู่กับความไวต่อแรงดันไฟฟ้าของโหลดของคุณ เรกูเลเตอร์ 3.3V ที่มีความคลาดเคลื่อน 2% สามารถผลิตแรงดันได้ตั้งแต่ 3.234V ถึง 3.366V—ซึ่งเป็นช่วงที่อาจเกินความคลาดเคลื่อนที่ยอมรับได้ของวงจรอนาล็อกความแม่นยำสูงบางประเภท

สรุปการเปรียบเทียบและคำแนะนำขั้นสุดท้าย

หลังจากการวิเคราะห์ที่ครอบคลุมของการเปรียบเทียบ AMS1117 vs LD1117 ในทุกมิติที่เกี่ยวข้อง รูปแบบที่ชัดเจนจะปรากฏขึ้นเพื่อช่วยในการตัดสินใจเลือกใช้งานจริง

ตระกูล AMS1117 เหมาะสำหรับกลุ่มงบประมาณประหยัด โดยให้ประสิทธิภาพที่ยอมรับได้ในราคาต่ำที่สุด ความคลาดเคลื่อน 2% และ Line regulation 0.2%/V อาจไม่เพียงพอสำหรับการใช้งานที่ต้องการความแม่นยำสูง แต่สำหรับผลิตภัณฑ์ผู้บริโภคที่เน้นต้นทุน, โครงการงานอดิเรก และวงจรจ่ายไฟเสริมที่ไม่วิกฤต AMS1117 ให้ประสิทธิภาพที่เพียงพอ เพียงตรวจสอบให้แน่ใจว่าการออกแบบทางความร้อนของคุณรองรับ Dropout 1.1V ได้

LM1117 เป็นตัวเลือกสำหรับความแม่นยำ โดยให้ข้อมูลจำเพาะที่เข้มงวดที่สุดและ Ripple rejection ที่ดีที่สุด ความคลาดเคลื่อน 1% และ Line regulation 0.035%/V ทำให้เหมาะสำหรับวงจรอนาล็อก, อินเทอร์เฟซเซนเซอร์ และการใช้งานที่ความแม่นยำของแรงดันเอาต์พุตส่งผลโดยตรงต่อประสิทธิภาพของระบบ

LD1117 ให้ความสมดุลโดยรวมที่ดีที่สุดสำหรับการใช้งานส่วนใหญ่ ด้วยความคลาดเคลื่อน 1%, Line regulation 0.1% และ Dropout 1.0V มันให้ประสิทธิภาพที่ใกล้เคียงกับ LM1117 ในราคาที่ใกล้กับ AMS1117 แรงดัน Dropout ที่ดีกว่าเล็กน้อยของ LD1117 ยังเป็นประโยชน์ต่อการใช้งานที่ใช้แบตเตอรี่ และชื่อเสียงด้านคุณภาพของ STMicroelectronics ช่วยเพิ่มความมั่นใจในซัพพลายเชน

สำหรับการออกแบบใหม่ที่ข้อกำหนดต่างๆ ยังมีการเปลี่ยนแปลง การเริ่มต้นด้วย LD1117 จะให้ความยืดหยุ่นมากที่สุด ข้อมูลจำเพาะที่สมดุลของมันรองรับการใช้งานส่วนใหญ่ได้ และมีเส้นทางการอัปเกรดเป็น LM1117 ได้ง่ายหากต้องการความแม่นยำเพิ่มขึ้นในภายหลัง ส่วน AMS1117 ควรเก็บไว้สำหรับการออกแบบที่มีปริมาณการผลิตสูงและเน้นต้นทุน ซึ่งการทดสอบคุณลักษณะอย่างละเอียดได้ยืนยันความเหมาะสมแล้ว

การเลือกขั้นสุดท้ายระหว่าง AMS1117 vs LD1117 ขึ้นอยู่กับข้อกำหนดการใช้งานเฉพาะของคุณ ปริมาณการผลิตที่คาดการณ์ และความคาดหวังด้านความน่าเชื่อถือ ใช้คู่มือนี้เพื่อจับคู่ลักษณะทางเทคนิคกับความต้องการของคุณ จากนั้นตรวจสอบความพร้อมและราคาจากผู้จำหน่ายที่คุณต้องการก่อนที่จะสรุปการออกแบบ

ขั้นตอนถัดไป

ระบุรายละเอียดโปรเจกต์โรงแรมของคุณกับวิศวกรของเรา

ส่งจำนวนห้อง ประเภทเพดาน และโปรโตคอลที่ต้องการ เราจะส่งแผนการทำตัวอย่างและใบเสนอราคากลับภายใน 24 ชั่วโมงทำการ

  • ก้าวจากคำแนะนำทั่วไปไปสู่การหารือเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์หรือการใช้งาน
  • ใช้ RFQ เมื่อข้อมูลราคา แบบวาด MOQ หรือกำหนดการเปิดตัวต้องการความชัดเจนเป็นระบบ
  • คงช่องทางติดต่อโดยตรงให้เห็นสำหรับการขอคำชี้แจงอย่างรวดเร็วและการส่งต่อข้อมูล
พร้อมส่ง RFQ

แชร์ความต้องการผลิตภัณฑ์ของคุณและรับขั้นตอนถัดไปที่ปฏิบัติได้จริง

ส่งแบบวาด ปริมาณเป้าหมาย และไทม์ไลน์ ทีมวิศวกรรมการขายของเราจะตอบกลับภายใน 24 ชั่วโมงทำการ พร้อมขั้นตอนถัดไปที่ปฏิบัติได้จริง ใบเสนอราคา หรือแผนการทำตัวอย่าง

ส่งคำสอบถามด่วน

แจ้งหมายเลขสินค้า จำนวน และกำหนดเวลา เราตอบกลับภายใน 24 ชั่วโมงทำการ

รายการหมายเลขสินค้าและจำนวนที่ชัดเจนช่วยให้ทีมตอบกลับภายในหนึ่งวันทำการพร้อมรุ่นทางเลือกที่ตรงกัน